Vocaloid Garden
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hướng dẫn làm Lip-sync trong MMD bằng Miku Miku Voice

5 posters

Go down

Hướng dẫn làm Lip-sync trong MMD bằng Miku Miku Voice Empty Hướng dẫn làm Lip-sync trong MMD bằng Miku Miku Voice

Bài gửi by thuongpotter Mon Aug 22, 2011 10:26 am

Kỳ này mình xin hướng dẫn làm lip sync trong MMD, đây là cách làm của rất nhiều người sử dụng MMD vì nó chỉ cần một bản nhạc được convert sang đuôi WAV. Mình recommend xài Xilisoft converter để convert vì nó định dạng nó convert ra là chuẩn nhất Hoan ho .
Để kiếm một vsq chuẩn để làm MMD khó như mò kim dưới biển và hầu như ko có (Có thể có nhưng lại ko phải bài mình cần hoặc chất lượng ko hợp với nhạc Im lang Fan remake mà Thay boi )Sử dụng Vsq để làm lip sync đã trở nên ko cần thiết khi phần mềm này giải quyết mọi vấn đề bằng lỗ tai của bạn Thay boi.
Đầu tiên down Miku Miku Voice tại đây
Giao diện Miku Miku Voice
Spoiler:

Bước 1: import file WAV
Spoiler:
Bước 2: Sau khi Import xong giao diện sẽ như sau:
Spoiler:
Bước 3: Bạn bấm dấu "+" để zoom tới đoạn nhạc gần nhất có lời ca sĩ, sau đó kéo tô màu nghe thử một đoạn.
Spoiler:
Bước 4: Sau khi vừa ý, bạn khoanh vùng một âm, một âm thôi, rồi nhập vào khung phía dưới rồi bấm ô kế bên như trong hình này
Spoiler:
Bước 5 và bước ... đến hết Hoan ho : làm như bước 4 bạn nên tham khảo lyric bởi nhìu đoạn có thể nghe không rõ, lúc đặt chữ thì bạn chỉ đặt được những chữ có trong bảng chữ cái của nhật:
Spoiler:
Cứ làm tiếp, làm tiếp ...
Spoiler:
Spoiler:

Bạn tham khảo lyrics sẽ thấy các chữ cái nó dính với nhau thì hãy tách ra theo công thức trên, một vài trường hợp ngoại lệ như: Nyo, Gyo, kyo, v.v.. vẫn được tính là một âm. Nếu bạn gặp chữ có u như: kyuu, mou, ..... thì bỏ chữ u cuối, có một chữ i hoặc n như: kan, nan,kai, nai ... thì vẫn giữ nguyên. Nói chung làm sao lúc nghe chữ nào viết ra chữ ấy là ok nhất Thay boi .
Sau khi hoàn tất trích ra file VSQ. Tuy nhiên vẫn chưa sử dụng được, mở ra hát toàn aaa ko nong wa
Spoiler:
Coi như bạn đã xong 90% rồi, còn 10% còn lại là ... Mo hoi .
Bạn mở chương trình Vocaloid lên, load file VSQ, lúc này bạn tìm nốt đầu tiên chữ gì thì click đôi sửa lại thành chữ đó, chỉ sửa chữ đầu tiên thôi là nó tự sửa hết. Thế là xong Hehe .
Chú ý nhỏ, những chỗ hồi nãy mình nói là ghi hai ký tự như : Kan, nai, kai, nan,... gì đó bạn cần phải sửa lại một chút. Bạn kéo đến những nốt có chứa chữ đó click đôi xoá đi ký tự cuối cùng Hu via rồi enter, xong click đôi lại bấm Alt + mũi tên lên thêm chữ ấy ở sao cùng Hehe . Thế là xong thật sự đó, quăng vô load cực chuẩn Ngai ngung .

Mình sẽ cập nhật thêm phần hướng dẫn làm face + mặt bằng chương trình ngoài thuận tiện hơn MMD cập nhật tại topic này sau. Có câu hỏi gì cứ post tại đây.

Được sửa bởi thuongpotter ngày Wed Aug 24, 2011 5:38 am; sửa lần 1.
thuongpotter
thuongpotter
Vocaloid Gardener

Zodiac : Sagittarius Chinese zodiac : Rooster

https://vocaloidgarden.forumvi.com

Hướng dẫn làm Lip-sync trong MMD bằng Miku Miku Voice Empty Re: Hướng dẫn làm Lip-sync trong MMD bằng Miku Miku Voice

Bài gửi by MirukuNeko Tue Aug 23, 2011 9:15 am

tks tạm thời chỉ mới đọc sơ qua nên chả hiểu gì Im lang
MirukuNeko
MirukuNeko
Newbie
Newbie

Hướng dẫn làm Lip-sync trong MMD bằng Miku Miku Voice Empty Re: Hướng dẫn làm Lip-sync trong MMD bằng Miku Miku Voice

Bài gửi by thuongpotter Wed Aug 24, 2011 5:37 am

MirukuNeko đã viết:tks tạm thời chỉ mới đọc sơ qua nên chả hiểu gì Im lang

Bạn cứ làm từng bước thử đi, nếu ko được thì cứ hỏi, mình giải đáp ngay Thong tha .
thuongpotter
thuongpotter
Vocaloid Gardener

Bài gửi by MirukuNeko Fri Aug 26, 2011 4:55 am

hỏi đây !>đang ghi tới chữ nì ko bit ghi sao
-Masshiro-ghi sao đây
MirukuNeko
MirukuNeko
Newbie
Newbie

Bài gửi by thuongpotter Sat Aug 27, 2011 3:36 am

MirukuNeko đã viết:hỏi đây !>đang ghi tới chữ nì ko bit ghi sao
-Masshiro-ghi sao đây
Bạn ghi là :
Ma shi ro là ok rồi.
thuongpotter
thuongpotter
Vocaloid Gardener

Bài gửi by noodleofbowl Mon Aug 29, 2011 11:54 pm

Xin lỗi nhưng mình thực sự chẳng hiểu gì nhiều! Có phải phần mềm này yêu cầu nhập 1 bản nhạc wav sau đó mình phải tự tách lời, rồi nhập lời bài hát bằng chữ kanji, cuối cùng để cho miku hát là xong hả bạn ơi? Liệu có thể để Miku hát bài tiếng Anh hay tiếng Việt đc ko?

noodleofbowl
Newbie
Newbie

Bài gửi by Ryukrieger Tue Aug 30, 2011 12:59 am

noodleofbowl đã viết:Xin lỗi nhưng mình thực sự chẳng hiểu gì nhiều! Có phải phần mềm này yêu cầu nhập 1 bản nhạc wav sau đó mình phải tự tách lời, rồi nhập lời bài hát bằng chữ kanji, cuối cùng để cho miku hát là xong hả bạn ơi? Liệu có thể để Miku hát bài tiếng Anh hay tiếng Việt đc ko?
noodleofbowl đã viết:Xin lỗi nhưng mình thực sự chẳng hiểu gì nhiều! Có phải phần mềm này yêu cầu nhập 1 bản nhạc wav sau đó mình phải tự tách lời, rồi nhập lời bài hát bằng chữ kanji, cuối cùng để cho miku hát là xong hả bạn ơi? Liệu có thể để Miku hát bài tiếng Anh hay tiếng Việt đc ko?
Um... có thể nói là thế, khái quát thì sẽ thế này:
Bước 1: Import Wav
Bước 2: Nhập lời cho từng đoạn nhạc (có thể dùng Romanji)
Bước 3: Export ra VSQ

Tiếng Anh - Việt mình nghĩ là có thể được, nếu biết cách phát âm, ví dụ chữ You có thể là Yu, can là ken,... Im lang
Ryukrieger
Ryukrieger
Moderator

Zodiac : Aquarius Chinese zodiac : Pig

https://www.youtube.com/user/RyukriegerDenkiteki

Bài gửi by thuongpotter Tue Aug 30, 2011 1:26 am

Thật ra bạn không cần phải làm nhiều việc như thế, bạn chỉ cần bỏ wav vào nhập chữ cho bài nhạc rồi dùng vocaloid để fix lại chữ trong vsq thôi. Nếu bạn tách ra lời không thì tốt hơn nữa, bạn có thể cho miku hát lun, rất chính xác ko cần midi gì hết á Thoi sao .
thuongpotter
thuongpotter
Vocaloid Gardener

Bài gửi by noodleofbowl Tue Aug 30, 2011 11:02 pm

lúc này bạn tìm nốt đầu tiên chữ gì thì click đôi sửa lại thành chữ đó, chỉ sửa chữ đầu tiên thôi là nó tự sửa hết
Thực sự mình ko hiểu gì luôn!

noodleofbowl
Newbie
Newbie

Bài gửi by thuongpotter Wed Aug 31, 2011 6:01 am

noodleofbowl đã viết:
lúc này bạn tìm nốt đầu tiên chữ gì thì click đôi sửa lại thành chữ đó, chỉ sửa chữ đầu tiên thôi là nó tự sửa hết
Thực sự mình ko hiểu gì luôn!

Bạn dùng thử chương trình là hiểu à, khi bạn save ra vsq lần đầu tiên nó toàn là phát âm toàn là chữ "A". Bạn mở nó lên bằng Vocaloid sửa chữ cái nốt đầu tiên là mấy nốt sau nó đúng chữ bạn đã đánh dấu à Mo hoi .
thuongpotter
thuongpotter
Vocaloid Gardener

Bài gửi by himemiya_yuki Sat Jan 07, 2012 2:53 am

vậy là fải vào vocaloid để fix lại hả bạn ?
himemiya_yuki
himemiya_yuki
Newbie
Newbie

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics